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1.0 Utangulizi 

Mchakato wa uchaguzi unajumuisha pamoja na 
hatua zingine uteuzi wa wagombea, kampeni 
za uchaguzi, upigaji kura, kuhesabu kura, 
kujumlisha kura na kutangaza matokeo. 
Msimamizi wa Uchaguzi unajukumu la 
kusimamia, kuratibu na kuendesha uchaguzi 
katika eneo lako. Kutokana na changamoto 
zinazoambatana na jukumu hili, Tume imeona 
ni vema kusisitiza, kukumbusha na kuainisha 
mambo muhimu na ya msingi unayopaswa 
kuzingatia ili kuweza kufanya kazi kwa ufanisi 
unaotakiwa.  

2.0 Majukumu ya Kiutawala na Kiuendeshaji 

Katika kusimamia, kuratibu na kuendesha 
uchaguzi katika jimbo au halmashauri au 
wilaya yako umepewa majukumu mbalimbali 
ya kiutawala na kiuendeshaji ambayo 
utapaswa kuyatekeleza. Katika kutekeleza 
majukumu hayo mambo ya msingi ambayo 
utapaswa kuyazingatia ni:- 

(i) Kuhakikisha kuwa unatumia nembo ya 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwenye 
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barua (letter head) wakati unaandika 
barua au kutoa matangazo 
yanayohusiana na masuala ya uchaguzi. 

(ii) Kutokutoa taarifa za uchaguzi kwa mtu 
au mamlaka zisizohusika. 

(iii) Kuweka utaratibu mzuri wa kutoa 
taarifa Tume mara kwa mara kuhusu 
mwenendo wa uchaguzi. 

(iv) Kufanya matumizi ya fedha za uchaguzi 
kwa kuzingatia Sheria za Fedha za 
Umma, Sheria ya Manunuzi ya Umma, 
Sheria za Uchaguzi na maelekezo ya 
Tume. 

(v) Kukiri mapokezi ya fedha toka Tume 
kwa kuwasilisha stakabadhi kwa 
wakati. 

(vi) Kuhakikisha kuwa malipo yote ya 
watendaji wa uchaguzi yanafanyika 
kwa wakati na kwa viwango 
vilivyopangwa na Tume ili kuepusha 
malalamiko yasiyo ya lazima kutoka 
kwa watendaji wa ngazi zote.  

(vii)  Kuhakikisha baada ya uchaguzi 
unarejesha Tume bakaa ya fedha za 
uchaguzi.  
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(viii) Kuhakikisha baada ya uchaguzi 
unarejesha fedha za dhamana kwa 
wagombea au kutuma Tume.  

(ix) Kukagua vifaa vyote vya uchaguzi 
vilivyopokelewa na kuhakikisha 
vinatosheleza mahitaji ya jukumu 
husika.  Hii ni pamoja na vifaa muhimu 
kama karatasi za kura ambazo lazima 
zikaguliwe kuona usahihi wa majina, 
picha, majina ya vyama vya siasa na 
taarifa zingine muhimu. 

(x) Kuwashirikisha maafisa ugavi 
wanaotunza maghala ya halmashauri au 
wilaya katika kupokea na kutunza vifaa 
vya uchaguzi. Aidha, simu za watendaji 
wa uchaguzi zinatakiwa kuwa wazi 
muda wote kwa ajili ya mawasiliano na 
maafisa wa Tume wanaoleta vifaa. 

(xi) Kuhakikisha kuwa mabango mshale 
yanabandikwa kwa namna ambayo 
itasaidia kuwaongoza wapiga kura 
kufahamu vilipo vituo vya kupigia 
kura. Mabango hayo yatabandikwa 
katika barabara kuu na kwenye njia za 
kuelekea vilipo vituo vya kupigia kura. 
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(xii) Kuhakikisha kuwa katika maghala ya 
halmashauri au wilaya hakuna fomu za 
chaguzi zilizopita ili kuepuka kutumika 
katika uchaguzi huu. 

(xiii) Kuhakikisha kuwa nakala moja ya 
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na 
nakala mbili za orodha ya wapiga kura 
kwa kila kituo cha kupigia kura 
zimepokelewa kutoka Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi. Daftari hilo ndilo 
litakalotumika siku ya uchaguzi kituoni. 

(xiv) Kukagua Daftari kama limekamilika na 
kuhakiki kama majina yaliyo ndani ya 
Daftari yamepangwa kwa herufi. 
Mapungufu yoyote yatakayobainika 
kwenye Daftari yatolewe taarifa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi haraka 
iwezekanavyo ili yafanyiwe 
marekebisho. 

(xv) Kubandika nakala moja ya orodha ya 
wapiga kura kwenye kila kituo cha 
kupigia kura na kukabidhi nakala 
nyingine kwa Karani Mwongozaji siku 
ya uchaguzi. 
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(xvi) Kusimamia na kutoa elimu ya mpiga 
kura pamoja na kufuatilia kwa karibu 
asasi za kiraia zinazotoa elimu hiyo ili 
kujiridhisha kuwa zina kibali kutoka 
Tume na zinafanya kazi hiyo kulingana 
na maadili na masharti ya kibali 
walichopewa. 

(xvii) Kuhakikisha aina zote za mabango, 
vipeperushi na machapisho mbalimbali 
ya elimu ya mpiga kura yaliyopokelewa 
kutoka Tume, yamesambazwa na 
kubandikwa kwenye maeneo yenye 
mikusanyiko ya watu mapema. 

(xviii)  Kuandaa magari yenye vipaza sauti 
kwa ajili ya kuwatangazia wananchi 
taarifa mbalimbali za uchaguzi. 

(xix) Kushirikiana kwa karibu na vyama vya 
siasa kupitia vikao vya mara kwa mara. 
Unapofanya vikao na Vyama vya Siasa 
ni lazima uhakikishe unaweka 
kumbukumbu za vikao hivyo ikiwa  ni 
pamoja na mahudhurio. 

 Hakikisha unateua mmoja wa 
Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi 
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kuwa kiunganishi (contact person) kati ya 
vyama vya siasa na ofisi ya Msimamizi 
wa Uchaguzi.  

(xx) Kuvipatia vyama vya siasa taarifa 
muhimu kama vile, ratiba ya uchaguzi, 
orodha ya vituo vya kupigia kura na 
utaratibu wa kutoa na kurejesha fomu 
za uteuzi. 

(xxi) Kuhakikisha kuwa unalijua vyema eneo 
unalolisimamia kwa maana ya 
mazingira, hali ya siasa, hali ya usalama 
pamoja na miundombinu. 

(xxii) Kutenga muda wa kutosha kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli za uchaguzi na 
kufanya ufuatiliaji wa zoezi la uchaguzi 
linaloendelea kwenye eneo lako na 
kuchukua hatua stahiki. 

  Aidha, watendaji wa uchaguzi 
wanapaswa kupatikana kwa simu 
muda wote katika kipindi cha 
uchaguzi. 

(xxiii) Kuhakikisha unawapangia majukumu 
watendaji wa uchaguzi walioteuliwa 
kukusaidia katika halmashauri yako ili 
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kuwe na ufanisi katika zoezi la 
uchaguzi. 

(xxiv) Kuhakikisha kuwa fomu mbalimbali za 
uchaguzi zinatolewa kwa wahusika 
wote wenye sifa bila upendeleo. 

(xxv) Epuka kukasimisha madaraka 
kulikopitiliza (over delegation) pamoja na 
kukasimisha madaraka kwa 
wasiohusika kwa mfano Kaimu 
Mkurugenzi ambaye sio Msimamzi 
Msaidizi wa Uchaguzi kuachiwa 
kutekeleza majukumu ya uchaguzi. 

(xxvi) Kuhakikisha kuwa watendaji wa vituo 
unaowateua si mashabiki wa vyama vya 
siasa.  

Tume inashauri katika kufanya uteuzi 
wa watendaji ni vema pia kuteua watu 
kutoka katika makundi maalum kama 
vile wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu ambao wana uwezo wa 
kufanya kazi za uchaguzi. 

(xxvii) Kuhakikisha zoezi la uchaguzi 
linaendeshwa kwa kuzingatia tahadhari 
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dhidi ya ugonjwa wa COVID-19 
zinazoelekezwa na wataalam wa afya. 

3.0 Mambo ya Kuzingatia Wakati wa Uteuzi wa 
Wagombea 

Unatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo wakati 
wa uteuzi wa wagombea:- 

(i) Kuweka wazi taratibu zote za utoaji wa 
fomu za uteuzi na kuwepo ofisini wakati 
wote ili kutoa maelekezo kwa wagombea 
na vyama vya siasa. 

(ii) Kuwa na daftari kwa ajili ya kuweka 
kumbukumbu za wagombea wakati wa 
utoaji na urejeshaji wa fomu za uteuzi. 

(iii) Wasimamizi na Wasimamizi Wasaidizi wa 
Uchaguzi mnashauriwa kujiepusha kwa 
kadri inavyowezekana na bila kuathiri haki 
mliyopewa kisheria, kuweka pingamizi 
kwa wagombea na wakati mwingine 
kusababisha malalamiko yanayoweza 
kuepukika.  Pia, mnakumbushwa kuwa 
hamruhusiwi kuwadhamini wagombea. 
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(iv) Kupokea fomu za uteuzi siku ya uteuzi na 
si vinginevyo.  Hata hivyo, wagombea 
wanaweza  kuwasilisha  fomu  zao  siku 
tatu (3) kabla ya siku ya uteuzi kwa ajili ya 
kukaguliwa. Mnatakiwa kuhakikisha 
wagombea wanarejeshewa fomu zao mara 
tu baada ya ukaguzi ili waziwasilishe rasmi 
siku ya uteuzi. 

(v) Siku ya kutoa fomu za uteuzi hakikisha 
unawapatia wagombea akaunti ya amana 
ya halmashauri kwa ajili ya kuweka fedha 
za dhamana. Aidha, kuhakikisha 
kunakuwa na utaratibu mzuri 
kuwawezesha wagombea kupewa 
stakabadhi za malipo wanapowasilisha pay 
in slip. Wahasibu watakaohusika na zoezi 
hilo wawepo ofisini muda wote hadi zoezi 
la uteuzi wa wagombea litakapokamilika. 

(vi) Kuhakikisha unatayarisha mihuri kwa ajili 
ya Msimamizi wa Uchaguzi na 
Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi 
ya jimbo na kata kwa shughuli za 
uchaguzi. 
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(vii) Wakati wa mchakato wa pingamizi ni 
muhimu Msimamizi wa Uchaguzi au 
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 
awaarifu Wagombea waliopingwa haraka 
iwezekanavyo ili wapate muda wa kutosha 
kujibu pingamizi hizo. 

(viii) Inapotokea mgombea amepita bila 
kupingwa, umpatie barua ya kumtaarifu 
kuwa amepita bila kupingwa. Hati ya 
kuchaguliwa atapatiwa baada ya tarehe ya 
uchaguzi. 

(ix) Wakati wa kutoa fomu za uteuzi 
uwasisitize wagombea kuwasilisha pamoja 
na fomu za uteuzi, picha nne (4) (passport 
size) zenye muonekano mzuri kwani 
zitatumika katika uchapishaji wa karatasi 
za kura. Muonekano wa picha kwa nyuma 
uwe wa rangi nyeupe (white background). 

(x) Kubandika kwenye ubao wa matangazo 
fomu za uteuzi za wagombea wote ambao 
wamekidhi vigezo na kuteuliwa si zaidi ya 
saa kumi kamili (10:00) jioni siku ya uteuzi. 
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(xi) Kuzingatia kuwa mapingamizi 
yanayohusiana na gharama za uchaguzi 
yatatolewa na Msajili wa Vyama vya Siasa 
pekee. 

(xii) Kutojihusisha na migogoro ya vyama vya 
siasa 

Angalizo:  
Kitendo cha Wasimamizi wa Uchaguzi kutokuwepo 
ofisini siku ya uteuzi kinaweza kusababisha matokeo ya 
uchaguzi kubatilishwa. Endapo itabainika Msimamizi wa 
Uchaguzi ameshindwa kuwajibika ipasavyo atachukuliwa 
hatua kwa mujibu wa kifungu cha 89A na 89B cha Sheria 
ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343. 

4.0 Kampeni za Uchaguzi 

Taratibu za kampeni za uchaguzi hutanguliwa 
na maandalizi ya ratiba ambayo huratibiwa na 
Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi 
Msaidizi wa Uchaguzi. Katika kufanya hivyo 
unatakiwa kufanya yafuatayo:- 

(i) Unavishirikisha vyama vinavyoshiriki 
uchaguzi husika katika upangaji wa ratiba 
ya kampeni. 
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(ii) Unasimamia ratiba iliyopangwa na kuona 
inafuatwa na wagombea wote. 

(iii) Kuhakikisha unampatia nakala ya ratiba ya 
kampeni Mkuu wa Wilaya na Kamanda wa 
Polisi wa Wilaya kwa ajili ya ulinzi na 
usalama kwenye mikutano ya kampeni. 

(iv) Kuhakikisha unaunda Kamati za Maadili 
na kuitisha vikao kila inapohitajika.  

5.0 Kupiga Kura na Kuhesabu Kura 

Msimamizi wa Uchaguzi anahusika katika 
kuhakikisha kuwa hatua za upigaji kura na 
kuhesabu kura zinatekelezwa kwa mujibu wa 
sheria na taratibu kwa kufanya yafuatayo:- 

(i) Kuteua watendaji wa vituo ambao 
watasimamia vizuri zoezi la upigaji kura 
na kuhesabu kura vituoni. 

(ii) Kuhakikisha unawapanga washiriki wa 
mafunzo kwa idadi ambayo itawawezesha 
kufanya mafunzo kwa ufanisi. Washiriki 
wasirundikwe kwenye ukumbi mmoja. 

(iii) Katika mafunzo kwa watendaji ni muhimu 
kuteua wawezeshaji ambao wanaelewa 
vema taratibu za kupiga kura na kuhesabu 
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kura ili kuwezesha watendaji wa vituo 
kuelewa kwa undani taratibu hizo. 

(iv) Unasisitizwa kuandaa fomu za 
makabidhiano ya vifaa kwa ajili ya kugawa 
na kukusanya vifaa vya kila kituo. 

(v) Kuwapatia Wasimamizi wa Vituo orodha 
na barua za utambulisho wa mawakala 
waliopangwa katika kila kituo cha kupigia 
kura. 

(vi) Kupanga utaratibu wa kusafirisha vifaa 
vya kupigia kura kwenda vituoni. 
Unasisitizwa kuzingatia hali ya jiografia na 
mazingira (mawasiliano, miundombinu, 
umbali na hali ya hewa). 

(vii) Kuhakikisha kuwa vifaa vimefika vituoni 
kwa wakati na watendaji wamefika vituoni 
mapema. 

(viii) Kusisitiza vituo vifunguliwe kwa wakati 
uliopangwa. Uzoefu umeonesha mahali 
pengine watendaji wa vituo huchelewa 
kufungua vituo. 

(ix) Ni muhimu Msimamizi wa Uchaguzi yeye 
mwenyewe na wasaidizi wake 
wanavitembelea vituo kuangalia kama 
zoezi la uchaguzi linaenda vizuri na kama 
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kuna changamoto zipatiwe utatuzi kwa 
haraka kwa mfano mapungufu ya vifaa. 

(x) Kuweka utaratibu wa mawasiliano na 
Wasimamizi wa Vituo ili kupata taarifa za 
mwenendo wa zoezi la upigaji kura 
kituoni. 

6.0 Kujumlisha Kura na Kutangaza Matokeo 
Hatua ya kujumlisha kura na kutangaza 
matokeo husimamiwa na Wasimamizi wa 
Uchaguzi. Tume ya Taifa ya Uchaguzi inasisitiza 
na kukumbusha mambo yafuatayo: - 
(i) Kufanya maandalizi stahiki kabla ya 

kuanza zoezi la kujumlisha kura na 
kuhakikisha shughuli zinaanza bila 
kuchelewa pasipo sababu zozote za 
msingi. 

(ii) Kuzingatia taratibu za kushughulikia kura 
zenye mgogoro kwa mujibu wa sheria.  
Uzoefu umeonesha baadhi ya 
Wasimamizi wa Uchaguzi 
hawashughulikii kura hizo. 

(iii) Kuhakikisha uwepo wa hali ya usalama 
katika eneo la kujumlisha kura. 

(iv) Kila Msimamizi wa Uchaguzi atapatiwa 
kompyuta, ambayo pamoja na matumizi 
mengine, itatumika kuingiza Matokeo ya 
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Uchaguzi ya kila kituo ili yaifikie Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi kwa wakati. 

(v) Kuhakikisha matokeo ya uchaguzi 
yanaingizwa kwenye mfumo wa matokeo 
(Results Management System) kwa kadri 
yanavyopokelewa kutoka vituoni ili 
kuepuka kuchelewesha utangazaji wa 
matokeo. 

(vi) Kuhakikisha matokeo ya uchaguzi wa kiti 
cha Rais yanatumwa Tume haraka 
iwezekanavyo baada ya zoezi la 
kujumlisha kura kukamilika. 

7.0 Utunzaji wa Nyaraka za Uchaguzi Baada ya 
Uchaguzi 
Kwa mujibu wa sheria, unatakiwa kuteketeza 
nyaraka za uchaguzi baada ya kupita miezi sita 
tangu uchaguzi ufanyike. Hata hivyo, kwa 
majimbo na kata zenye mashauri ya uchaguzi 
yaliyoko mahakamani nyaraka zake 
hazitateketezwa mpaka baada ya mashauri hayo 
kukamilika. 
  

8.0 Hitimisho 
 

Katika utekelezaji wa majukumu yako, 
unapaswa kuzingatia mambo haya muhimu 
pamoja na maelekezo uliyopewa na Tume. 
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Aidha, unatakiwa kufanya maandalizi kwa 
umakini katika kila hatua ya uchaguzi. 
Kushindwa kuzingatia taratibu za uchaguzi 
kunaweza kuwa na athari katika zoezi zima.  Ni 
matarajio ya Tume kwamba kijitabu hiki cha 
mambo muhimu yakuzingatiwa kitakuongoza 
ipasavyo katika kufanikisha jukumu lililopo 
mbele yako. 
 

 




